[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Góc Vườn Giao Lưu [đang chuyển dữ liệu...] > Xóm Vườn Miền Bắc
Điều lệ sinh hoạt   Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Quảng Ninh - Quân - Nhật ký trồng rau
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Lược ghi Buổi Họp Mặt Diễn Đàn Rau Sạch 27/12/2015
VĂN HÓA - QUY TẮC ỨNG XỬ VÀ NỘI QUY DIỄN ĐÀN RAU SẠCH

Quảng Ninh - Quân - Nhật ký trồng rau

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1234 7>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
trungquankl Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 02 Sep 2012
Địa chỉ: Quang Ninh
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn trungquankl Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Apr 2013 lúc 11:37pm
Thưa bác sâu rau.
Cháu sẽ trồng nhỏ trước để thử nghiệm mô hình, tính toán các chi phí. Sau đó mới trồng lớn hơn ạ.
Về việc mua hóa chất ở Hải Phòng chắc chắn cháu sẽ phải gặp Hiển rồi
Cháu muốn hỏi bác chút:
- Cháu pha dung dịch thủy canh rồi. PH~6, ppm~508. Như vậy có vẻ hơi thấp để trồng rau?
- Tăng ppm bằng cách nào hả bác. Tỷ lệ các hóa chất ABC sẽ như nào trong 1 lượng nước nhất định để làm tăng ppm? Ví dụ cháu muốn ppm~600, ppm~1000 hoặc hơn?
- Tăng ppm có thay đổi PH không? (theo cháu thì không?)

trungquankl
0983711582
Quay về đầu
hientroc Xem từ trên xuống
Ban Quản Trị
<font color=blue>Ban Quản Trị</font>
Ảnh đại diện
KIỂM SOÁT VIÊN

Gia nhập: 16 Apr 2012
Địa chỉ: Hải Phòng
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hientroc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2013 lúc 12:44am
Tuỳ loại rau phù hợp với ppm khác nhau . Tớ ít tc nên ko nắm rõ vấn đề này . Muốn tăng thì bạn thêm 1 lượng dd mẹ của cả 3 bình bằng nhau rồi cho vào thùng dd trồng . PH ko đổi , có đổi cũng ko đáng kể .
Khi nào rảnh alo mình sẽ chỉ cho cách pha nhanh và đỡ tốn công sức nhất 
Lúc sinh ra bạn khóc - mọi người cười .

Hãy sống sao cho khi chết đi mọi người khóc - Bạn cười
Quay về đầu
RumBeng Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 05 Apr 2013
Địa chỉ: Vũng Tàu
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn RumBeng Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2013 lúc 4:27am

Quân có đủ đồ nghề như vậy là tốt rồi, Rùm còn đang thiếu cái máy đo PH và PPM, để sáng ra chỗ bán dụng cụ y tế xem nó có không, nếu không có thì phải nhờ Bác Sâu mua giúp, mà Bác Sâu kém ông già mình có 4 tuổi mới chết chứ.

Kính các Bác
Rùm.
Sống mà không Rùm, chết ai gõ Beng
Phone: 0937678099
Hội RS Vũng Tàu
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn trungquankl Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2013 lúc 8:43pm
cảm ơn Hiển nhé.
Vấn đề ở đây là mình chưa có công thức cụ thể để tăng giảm ppm.
Chả lẽ lại pha mò. Ví dụ từ 500 ppm lên 800ppm thì sẽ cần bao nhiêu ml dung dịch mẹ các loại ABC.
Chứ cứ rót từng tí một, thiếu thì lại thêm dung dịch mẹ, thừa thì châm nước vào. Không chuyên nghiệp.
Chắc phải có công thức. 
Bác sâu rau và anh chị em nào biết cách nào không chỉ giùm với.

trungquankl
0983711582
Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2013 lúc 8:47pm
Alo săp hêt pin, chút nũa trả lơi nhe
Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo!
Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
0908201001
Quay về đầu
Ban Quản Trị
Ảnh đại diện
KIỂM SOÁT VIÊN

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hientroc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2013 lúc 8:54pm
Từng viết bởi trungquankl trungquankl Đã được viết:

cảm ơn Hiển nhé.
Chả lẽ lại pha mò. Ví dụ từ 500 ppm lên 800ppm thì sẽ cần bao nhiêu ml dung dịch mẹ các loại ABC.
Chứ cứ rót từng tí một, thiếu thì lại thêm dung dịch mẹ, thừa thì châm nước vào. Không chuyên nghiệp.
Chắc phải có công thức. 

có gì khó đâu . lúc đầu bạn đo ppm nước . khi muốn pha loãng 1l dd mẹ thành 100l . pha xong bạn đo ppm . lấy 2 cái trừ đi nhau thì ra cái ppm đã tăng sau khi thêm ddtc . bây giờ chỉ dùng mấy phép toán là ra đc cái bạn cần . điều này chắc mình ko cần chỉ nữa Big smile

Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2013 lúc 9:08pm
Từng viết bởi trungquankl trungquankl Đã được viết:

cảm ơn Hiển nhé.
Chắc phải có công thức. 

Cùng lượng nước, gấp HC lên bao lần thì ppm sẽ tăng lên bấy nhiêu lần. Ở ví dụ của Quân:
Muốn tăng 500ppm lên 800ppm=> K=800/500=1.6
Tăng đều các muối phân đã dùng để pha ra 500ppm lên 1.6 lần thì bạn được dd 800ppm thôi.

Còn cái tỉ số N-P-K mới hay đây:
  Lá= N (cao)- P (thấp)- K (thấp)
Hoa= N (thấp)- P (cao)- K (cao)
Quả= N (cao)- P (thấp)- K (cao)

=> pha dd cốt riêng nhau giữa N,P,K để dễ pha cho từng thời kỳ phát triển của cây trồng, (5vi lượng + Mg + P chung nhau một bình) như vậy bằng cách thêm bớt N & K ta dễ dàng có dd mong muốn.

Đã được chỉnh sửa bởi sâurau - 08 Apr 2013 lúc 9:16pm
Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo!
Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
0908201001
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn trungquankl Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2013 lúc 9:55pm
Hì hì, bác Sâu rau chỉ bảo cháu như thế thì quá chuẩn rồi còn gì nữa. Cảm ơn bác.

Còn cái tỷ số N-P-K của bác cháu mới hiểu 50%. Còn cái thắc mắc là "CAO" "THẤP" ở đây cũng phải có định lượng chứ bác. Chứ nói cao thấp chung thế thì mang tính định tính quá bác ạ.
Có lẽ theo ý kiến của bác, các chất NPK bác nói định lượng theo công thức mà bác đã từng viết ở bài "Pha dung dịch chính xác tới từng vi lượng"
Phải không bác?

Cụ thể các chất pha riêng là chất nào hả bác Sâu rau?
trungquankl
0983711582
Quay về đầu
Ban Quản Trị
Ảnh đại diện
KIỂM SOÁT VIÊN

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hientroc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2013 lúc 11:08pm
thường thì trồng rau ăn lá ta mới phải để í lượng N , nhiều sẽ tồn dư ko tốt cho sức khỏe . còn cây ăn trái bạn cứ thêm thừa thiếu chút cũng ko sao đâu . ko cần chi li quá . làm vài lần sẽ rút ra kn ngay ấy mà . mình chỉ tưới tc cho cây ăn trái . còn rau thuần hữu cơ thôi . pha hóa chất cũng chỉ pha 2 bình . CaNo3+ KNO3+Fe vào 1 bình còn tất cả vào bình còn lại 

Tiện cháu hỏi bác Sâu chút . Rau sạch hữu cơ tuyệt đối trong Nam giá cả có cao ko , cháu nghe nói có cửa hàng nó bán rau cho Tây đắt lắm thì phải . vì có mấy bà hàng xóm cứ gạ cháu trồng nhiều thêm để bán cho mấy mụ ấy ( vì thấy  cháu toàn vác mấy rổ rau xuống để tủ lạnh ăn dần rồi đong đưa bà già cháu lại cho mỗi người 1 ít ) , mà toàn mấy mụ cháu ghét . thế là cháu bảo có mua đc giá gấp 5 lần rau ngoài chợ ko thì cháu bán . lại còn tưởng cháu nói đùa LOL

Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn trungquankl Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Apr 2013 lúc 11:32pm
Ừ, mới học pha nên mình pha chuẩn theo công thức. sợ dư cái nọ, thiếu cái kia, he he.
Chắc vài bữa là lên thần thôi.
trungquankl
0983711582
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  <1234 7>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.03
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.203 Giây.