[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Hội Rau Sạch > Hội Rau Sạch Miền Bắc
  Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - trồng rau mầm đơn giản
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

trồng rau mầm đơn giản

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  12>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
ngoduongyenbai Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 05 Aug 2008
Địa chỉ: yen bai
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ngoduongyenbai Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : trồng rau mầm đơn giản
    Đã đăng: 06 Aug 2008 lúc 4:33pm
tôi đã trồng rau mầm như thế này cho đơn giản.ghép một khay bằng gỗ cao 5Cm rộng 30Cm dài 30Cm ,đáy có thễ ghép bằng các thanh nhõ.dùng một mảnh nilon rải kín đáy thừa cao hơn thành khay 2Cm. rải một lớp cát sông dầy 1,5 đến 2,0 Cm vào khay,san phẳng.đổ nước sạch ngập cát,sau đó nghiêng khay cho nươc chẩy hết, như thế cát có độ ẩm vừa phải,sau đó rải giấy ăn lên trên cát và reo đều 50gr đỗ xanh đã ngâm vài giờ,reo xong,lấy một ống nhựa nhỏ lăn nhẹ trên mặt những hạt đỗ cho chúng lún xuống.để khay đỗ đã reo vào chỗ mát.mỗi ngày chĩ cần tưới một lần bằng cách đổ nước cho ngập cát sau đó lại nghiêng cho nước chẩy hết đi.bốn năm ngày sau ta đã có rau ăn.sau khi thu hoạch ta thu lại cát để reo lần sau bằng cách đổ hỗn hợp cát cũ qua rá vo gạo bằng kim loại.cách làm này chỉ sư dụng vật liệu dễ kiếm ai cũng làm được,chúc mọi người thành công.
Quay về đầu
Ly_Hieu_Thuan Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 09 Jul 2008
Địa chỉ: Hóc Môn, Tp.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Ly_Hieu_Thuan Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Aug 2008 lúc 7:44pm
Hay quá!

Trồng bằng rổ nhựa vuông cũng được chứ! Lần sau bạn post hình lên cho mọi người xem với nha!

Mình nghĩ, cũng trồng giống như bạn nhưng không cần giấy ăn, đến khi thu hoạch thì mình nhổ cả cây lên, rửa lại rau mầm bằng thau nước lớn, cát sẽ lắng dưới đáy thau, khi đó mình có thể dùng cả rễ cây được chứ! Bạn có kinh nghiệm trồng bằng cát thì cho ý kiến nghen! 
Quay về đầu
omaichanh Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Aug 2008
Địa chỉ: Hà Nội
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn omaichanh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Aug 2008 lúc 11:35pm
Mình cũng trồng đơn giản như bạn ở trên nhưng thay bằng giá thể sinh học. Cây mọc nhưng cứ bị có mốc. Vì sao lại thế mọi người nhỉ?
Quay về đầu
Baothy Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 30 Jul 2008
Địa chỉ: Bình Phước
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Baothy Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2008 lúc 8:31am

oh tuyệt thật đấy!mình sẽ làm theo cách của ngoduongyenbai xem sao.

Mình cũng thử trồng rau mầm, nhưng trồng bằng hạt cải bẹ xanh, gia thể là tro trấu và khăng giấy các bạn ah. nhưng eo ơi hôm nay đã  là 4 ngày rồi mà cây rau cua minh ốm như sợi chỉ, cao được 4cm nhìn thê thảm quá!không biết tại lọai hạt này chỉ có thề cho cây như vậy hay tại mình làm không đúng cách, ai có kinh nghiệm trồng rau mầm chỉ cho mình với.thanks!
BT
Quay về đầu
dongphuong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 15 Jul 2007
Địa chỉ: TP HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2008 lúc 8:44am
@omaichanh: Bạn quan sát kỹ xem đó là mốc hay đó là rễ khí của cây rau mầm nhé. Nếu xác định đúng là mốc thì bạn có thể tham khảo kinh nghiệm giải quyết ở đây:
http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=1487
Chuyên về Ruồi lính đen, tạo phân hữu cơ cho trồng trọt và đạm động vật cho chăn nuôi.
ĐT: 0918201070
http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=10640&PN=1&title=chuyn-ha-rc-gia-nh-thnh-protein-ng-vt
Quay về đầu
bachnguyen1981 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 26 Jun 2008
Địa chỉ: Đà Nẵng
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bachnguyen1981 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Aug 2008 lúc 8:50am
Từng viết bởi ngoduongyenbai ngoduongyenbai Đã được viết:

tôi đã trồng rau mầm như thế này cho đơn giản.ghép một khay bằng gỗ cao 5Cm rộng 30Cm dài 30Cm ,đáy có thễ ghép bằng các thanh nhõ.dùng một mảnh nilon rải kín đáy thừa cao hơn thành khay 2Cm. rải một lớp cát sông dầy 1,5 đến 2,0 Cm vào khay,san phẳng.đổ nước sạch ngập cát,sau đó nghiêng khay cho nươc chẩy hết, như thế cát có độ ẩm vừa phải,sau đó rải giấy ăn lên trên cát và reo đều 50gr đỗ xanh đã ngâm vài giờ,reo xong,lấy một ống nhựa nhỏ lăn nhẹ trên mặt những hạt đỗ cho chúng lún xuống.để khay đỗ đã reo vào chỗ mát.mỗi ngày chĩ cần tưới một lần bằng cách đổ nước cho ngập cát sau đó lại nghiêng cho nước chẩy hết đi.bốn năm ngày sau ta đã có rau ăn.sau khi thu hoạch ta thu lại cát để reo lần sau bằng cách đổ hỗn hợp cát cũ qua rá vo gạo bằng kim loại.cách làm này chỉ sư dụng vật liệu dễ kiếm ai cũng làm được,chúc mọi người thành công.

OK, Mình thấy cách của bạn cũng đơn giản dễ chủ động trong sản xuất. Nhưng cho mình có ý kiến nha; nếu làm theo cáh của bạn, thì khi sản xuất và kinh doanh bạn sẽ làm số lượng lớn vì vậy có cần xem lại khối lượng( trọng lượng) phải chịu của một giàn sắt không? mình chỉ có ý kiến đấy thôi. Chúc bạn hạnh phúc và vui vẻ nha.
Quay về đầu
osinoflan Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 08 Dec 2007
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn osinoflan Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Aug 2008 lúc 1:11pm
to Baothy, do trồng trên trấu hun không có nhiều dinh dưỡng nên cây của bạn bị gầy ốm là phải. Của mấy bác kia trồng trên cát lấy từ sông, trong cát có một lượng đất phù sa nên cây có đủ dinh dương. BT muốn cho cây  mập thì chỉ có cách là cho nó ăn thôi.

Mình có thắc mắc thế này, mấy bác thay vì đổ nước ngập vào cát thì sao không dùng đầu tưới phun, phun nhẹ nhàng đủ ẩm là được. Nếu làm như các bác nặng nhọc quá và cát dễ bị chôi mất đồng thời làm cho cây bị đổ, ảnh hưởng đến phát triển của cây.

Quay về đầu
omaichanh Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 04 Aug 2008
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn omaichanh Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 Aug 2008 lúc 10:56pm
Cảm ơn dongphuong, mình đọc hết topic đó rồi và tin chắc mốc là từ hạt giống mình mua mà ra.
Có điều mình thắc mắc là cây của mình trồng trông gầy yếu dã man, đã thế còn cây cao cây thấp ko đều nữa. Sao vậy nhỉ?
Quay về đầu
dongphuong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 15 Jul 2007
Địa chỉ: TP HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn dongphuong Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Aug 2008 lúc 9:19am
@omaichanh: Bạn nên xử lý hạt giống trước khi trồng, ví dụ như ngâm nước nóng 4h. Nếu rau mầm vẫn lên không đều, thì do chất lượng hạt giống không tốt, bạn nên thay loại khác.
Chuyên về Ruồi lính đen, tạo phân hữu cơ cho trồng trọt và đạm động vật cho chăn nuôi.
ĐT: 0918201070
http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=10640&PN=1&title=chuyn-ha-rc-gia-nh-thnh-protein-ng-vt
Quay về đầu
Baothy Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 30 Jul 2008
Địa chỉ: Bình Phước
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn Baothy Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 Aug 2008 lúc 10:08am
cám ơn osinoflan! mình se thử lai. nhưng với cát lấy từ sông thì khó tìm wa, còn  cho cây ăn cụ thể là gì vậy?hôm nay  về mình sẻ thử trồng bằng hạt cải củ và hoà tan phân bón lá vào giá thể tro trấu xem sao. smiley13  hy vong se co bất ngờ hihi.
BT
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  12>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.125 Giây.