[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Thảo Luận Về Rau Sạch > Sẻ Chia Kinh Nghiệm
  Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Kỹ thuật trồng rau trên sân thượng
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Hệ thống email đã được cập nhật. Các user không đăng nhập được vui lòng dùng chức năng quên mật khẩu để được kích hoạt lại. Lưu ý khi đăng ký thành viên mới sẽ có email yêu cầu kích hoạt, vui lòng kiểm tra email đăng ký được gởi đến (có thể email nằm trong mục SPAM).
Nhấn vào liên kết này khi bạn quên mật khẩu

Kỹ thuật trồng rau trên sân thượng

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
khoixop Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 09 Jun 2011
Địa chỉ: Tổ 7, khu 4,ànạ
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn khoixop Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Kỹ thuật trồng rau trên sân thượng
    Đã đăng: 15 Jul 2011 lúc 9:26am
Mình là Khoixop, sống ở TP Hạ Long. Mình có vườn rau 160 hộp xốp với đủ loại rau trên nóc tầng 3 đã hai năm nay rồi, giải quyết được khảng 50% rau dùng cho gia đình mình 4 người. Năm nay mình có 3 giàn mướp với 8 gốc mà chỉ đủ ăn trong khi năm ngoái chỉ có 1 gốc mà cò đem biếu các nhà bên cạnh. Không hiểu lý do tại thời tiết hay do kỹ thuật. Hai năm trồng rau trên sân thượng mà kinh nghiệm còn hạn chế, có những loại rau trồng chưa cho thu hoạch tốt... Muốn cchia sẻ và học hỏi kinh nghiệm của các bạn. Địa chỉ của mình Thanhkhoi64@yahoo.com.vn. Xin cám ơn
Quay về đầu
bachnguyen1981 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 26 Jun 2008
Địa chỉ: Đà Nẵng
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn bachnguyen1981 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 18 Jan 2012 lúc 9:15am
Theo mình bạn nên thay đổi đất trồng nếu có điều kiện, còn không thì mua phân hữu cơ như phân bò, phân trùn quế, sơ dừa và một số chế phẩm vi sinh về cải tạo đất trồng của bạn(đở phải vác đất từ tầng 1 lênApprove), sau đó cho đất nghĩ xả hơi khoảng một vụ rồi trồng lại. Mình dự đoán là vụ tiếp một cây bầu có thể biếu thêm vài bác hàng xóm nữa đấyLOL. Thân chào.
Nguyễn Văn Bách - TP.Đà Nẵng
Cellphone:0933 487 414
Mail: vanbach81@yahoo.com.vn
Quay về đầu
raucoi Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 19 Jan 2012
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn raucoi Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Jan 2012 lúc 12:20am
Em trồng rau trên sân thượng nhưng gió quá , gió nghiêng ngã luôn có hôm gió xô ngã cả chậu cây luôn , đó có phải là nguyên nhân làm cho cây khó có trái không? Xin các bác chỉ giáo giúp em với
Quay về đầu
ngoclinhtu Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 25 Jan 2012
Địa chỉ: TPHCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ngoclinhtu Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Jan 2012 lúc 10:33pm
Bạn ơi, mình cũng bắt đầu trồng rau như bạn, nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu, bạn trả lời cho mình một vài thắc mắc sau đâu đểmình chuẩn bị thực hiện nhé:

- Sân thượng thì làm hệ thống thoát nước như thế nào? có cần lót tấm bạt hay bồn hứng nước gì bên dưới không? vì lâu ngày sợ tầng thượng bị ngấm nước.

- Đấu tiên phải làm hệ thống giảm nắng không? ví dụ như làm cái tấm lưới giảm nhiệt trước khi mình làm giàn trồng mướp.

- Đất phân hệ thống nước bạn  bố trí như thế nào cho sạch sẽ cái nhà ạ? \

cảm ơn bạn 
Quay về đầu
haild Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 30 Nov 2008
Địa chỉ: TP HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn haild Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 25 Jan 2012 lúc 11:52pm
Có mô hình này mình không giải thích nhiều nhưng nhìn bạn sẽ hiểu, sẽ giải quyết được các vấn đề bên trên và chỉ cần lắp đặt thêm hệ thống tưới nhỏ giọt là ok.

Quay về đầu
haild Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 30 Nov 2008
Địa chỉ: TP HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn haild Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 26 Jan 2012 lúc 12:32am
Còn đây là trồng rau sân thượng có mái che 100% ánh sáng không lọt qua được (mái tôn) chỉ có ánh sáng hai bên hiên:

Lưu ý: đây là cải bẹ vàng chứ không phải cải bẹ xanh nhé!

Đã được chỉnh sửa bởi haild - 26 Jan 2012 lúc 12:34am
Quay về đầu
mechucuoi Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 14 Jul 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn mechucuoi Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Jan 2012 lúc 8:46pm

Đã được chỉnh sửa bởi mechucuoi - 16 Aug 2013 lúc 6:31pm
Quay về đầu
mct Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 09 Oct 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn mct Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 27 Jan 2012 lúc 10:32pm
Mechucuoi up hình cho cả nhà xem với.
God loves us
Quay về đầu
mechucuoi Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 14 Jul 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn mechucuoi Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 Jan 2012 lúc 8:54pm

Đã được chỉnh sửa bởi mechucuoi - 16 Aug 2013 lúc 6:32pm
Quay về đầu
ngoclinhtu Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 25 Jan 2012
Địa chỉ: TPHCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn ngoclinhtu Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Feb 2012 lúc 11:30pm
bạn đầu tư rất kỹ, tuy nhiên sân thượng nhà mình làm kiểu này thì sợ bị thấm quá. mình đang phân vân giữa việc làm kệ để mua thùng xốp để lên, rồi làm cái giàn, mua tấm lưới giảm nhiệt để giảm bớt nắng.

Còn hệ thống tưới nhỏ giọt mình mua ở đây ợ ? hay là mình tự chế? rất mong sự chỉ giáo của các bạn.

Từng viết bởi haild haild Đã được viết:

Có mô hình này mình không giải thích nhiều nhưng nhìn bạn sẽ hiểu, sẽ giải quyết được các vấn đề bên trên và chỉ cần lắp đặt thêm hệ thống tưới nhỏ giọt là ok.

Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.066 Giây.