[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Nghiên Cứu Công Nghệ Cây Trồng > Công Trình Đang Nghiên Cứu
  Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Video pha dd thủy canh theo công thức D.Hoagland
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Video pha dd thủy canh theo công thức D.Hoagland

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
dtlong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 26 Feb 2011
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn dtlong Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Video pha dd thủy canh theo công thức D.Hoagland
    Đã đăng: 19 Jul 2011 lúc 12:23pm
Trong Video này bác sâu sẽ pha theo thứ tự Bình C trước (trong video clip Part_1), Kế đến là pha Bình B (Bao gồm 8 chất) và sau cùng là bình A chỉ  chứa riêng Ca(NO3)2 (lần lượt các file video: Part_2, Part_3, Part_4)

Theo công thức D.Hoagland dung dịch dinh dưỡng bao gồm các chất như sau:

A. BÌNH A:
         1. Ca(NO3)2·4H2O =    54,280 gram pha vào 1 lít nước.

B. BÌNH B: (Pha chung 8 chất theo trọng lượng bảng dưới vào 1 lít nước.)
         2.   MgSO4·7H2O      24,600 gram
         3.   KH2PO4                6,800 gram
         4.   KNO3                  25,250 gram
         5.   H3BO3                  1,430 gram
         6.   MnCl2·4H2O         0,910 gram
         7.   ZnSO4·7H2O        0,110 gram
         8.   Na2MoO4·2H2O    0,045 gram
         9.   CuSO4·5H2O        0,045  gram

C. BÌNH C: (Chỉ có 2 chất, pha xong ta được Sắt liên kết gốc hữu cơ hay còn kêu tên nó là Fe-EDTA. Pha đúng thì nó mang màu trà thì cây mới xơi)

10. FeSO4 X 7H20         2,780  gram pha vào 450ml nước sôi, dung dịch như trà đá loãng.
        11. Na-EDTA X 2H20      3,730  gram pha vào 450ml nước sôi, dung dịch trong vắt.
            Đổ dung dịch trong vắt (EDTA) vào dung dịch trà lợt (FeSO4), vừa đổ vừa quậy.
            Pha xong, dung dịch Fe-EDTA vàng hơn chút nhưng vẫn trong veo và không kết tủa là OK.
            Thêm 100ml nước sôi vào là ta được 1 lít dung dịch cốt  Fe-EDTA ở nồng độ 1x100.

Cách sử dụng:
Vì các bình A,B,C được pha theo tỷ lệ 1/100 nên khi sử dụng ta làm như sau:
Ví dụ muốn có 10 lit dung dịch trồng cây:
Ta lấy một bình lớn chứa khoảng 9,5 lít nước, Lần lượt lấy 100ml dung dịch trong bình C hòa tan trong bình lớn, kế tiếp lấy 100ml dung dịch từ bình B hòa tan hết trong bình và sau cùng 100ml dung dịch từ bình A hòa tan trong bình lớn. Sau cùng ta thêm nước vào bình cho đủ 10lit nước là có thể sử dụng cho việc trồng cây bằng thủy canh.

Cám ơn bác Sâu rau đã hướng dẫn rất chi tiết cách thức pha dung dịch trong những lần họp mặt.
Có gì sai sót nhờ bác hiệu chỉnh lại

Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 19 Jul 2011 lúc 6:03pm
Thanks dtlong, các bạn ở xa đọc kỹ bài 1 topic Pha dung dịch và kết hợp tham khảo Clip này là làm được liền. Bạn bendiagia ở Vũng Tàu cũng như các thành viên khác yêu cầu mình thì nay dtlong đáp ứng rồi nha. Chúc các bạn thành công.

P/S: bạn hongnm ngoài Đà nẵng không chờ nổi cái clip này mà chỉ đọc bài và hỏi Sâu qua điện thoại đã làm được rồi. Các bạn cứ mạnh dạn lên nhé.
Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo! 0908201001.
Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
Quay về đầu
dodo2310 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 16 Jul 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn dodo2310 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 19 Jul 2011 lúc 7:47pm
Thanks dtlong va chu saurau nhieu.thiet la wa chi tiet
Quay về đầu
HOABANTRANG73 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 10 Jul 2011
Địa chỉ: THU DUC
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn HOABANTRANG73 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 20 Jul 2011 lúc 11:26am
Thanks  anh dtlong va anh saurau nhiều, hình ảnh đẹp và cách pha chi tiết
Quay về đầu
nguyenanlk209 Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 09 Oct 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn nguyenanlk209 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 Oct 2011 lúc 10:30am
@ dtlong
Cho minh hoi can dien tu minh co the mua duoc o dau, giá bao nhieu vay
dtlong.
Hóa chất mua 1 lần hết tất cả các loại trên thì giá khao3ng bao nhiêu tiền, pha được bao nhiêu lít dung dich cốt vật dtlong. Ban có thể cho minh địa chỉ cụ thể được không. Vì
Minh o Long Khanh, Dong Nai, kiếm mua những thứ này khó quá.
Cam on bạn nhiều

Đã được chỉnh sửa bởi nguyenanlk209 - 28 Oct 2011 lúc 10:50am
Quay về đầu
hieuhht Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 Oct 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hieuhht Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 Oct 2011 lúc 4:17pm
Xin hỏi Bác Sâu dung dịch thủy canh pha ở trên thì có thể trồng thủy canh các loại rau và cây ăn quả phải ko ạ, hay là cây ăn lá pha khác và cây lấy quả pha khác ạ, xin bác chỉ giáo cảm ơn bác

Đã được chỉnh sửa bởi hieuhht - 28 Oct 2011 lúc 4:20pm
Quay về đầu
hoahoa123 Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 03 Aug 2010
Địa chỉ: hcm
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hoahoa123 Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 Oct 2011 lúc 4:37pm
Hai bac nay hay tham gia off lan 6 nay di thi se tuong tan moi thac mac.
Quay về đầu
hieuhht Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22 Oct 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hieuhht Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 Oct 2011 lúc 5:02pm
Từng viết bởi hoahoa123 hoahoa123 Đã được viết:

Hai bac nay hay tham gia off lan 6 nay di thi se tuong tan moi thac mac.

Mình mà ở SG thì cần gì phải hỏi trên này , đến thẳng nhà Bác Sâu luôn, tiếc cái là mình ở Nghệ An
Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 Oct 2011 lúc 7:50pm
Từng viết bởi hieuhht hieuhht Đã được viết:

Xin hỏi Bác Sâu dung dịch thủy canh pha ở trên thì có thể trồng thủy canh các loại rau và cây ăn quả phải ko ạ, hay là cây ăn lá pha khác và cây lấy quả pha khác ạ, xin bác chỉ giáo cảm ơn bác

Cây ăn lá đó bạn. Cây ăn quả thì khi trổ bông dùng công thức khác và kết trái dùng công thức khác. Bài 1 topic Pha dd chính xác tới từng vi lượng mình trình bày kỹ lắm rồi, bạn chịu khó đọc nhé. 
Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo! 0908201001.
Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
Quay về đầu
dtlong Xem từ trên xuống
Elite Member
Elite Member

Gia nhập: 26 Feb 2011
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn dtlong Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 28 Oct 2011 lúc 8:23pm
Từng viết bởi nguyenanlk209 nguyenanlk209 Đã được viết:

@ dtlong
Cho minh hoi can dien tu minh co the mua duoc o dau, giá bao nhieu vay
dtlong.
Hóa chất mua 1 lần hết tất cả các loại trên thì giá khao3ng bao nhiêu tiền, pha được bao nhiêu lít dung dich cốt vật dtlong. Ban có thể cho minh địa chỉ cụ thể được không. Vì
Minh o Long Khanh, Dong Nai, kiếm mua những thứ này khó quá.
Cam on bạn nhiều

@nguyenanlk209
Hóa chất mình mua khoảng gần 1 năm rồi nên không biết giá thay đổi nhiều không. Lúc đó mua hết khoảng 1,3 tr tại cửa hàng hóa chất Bách Khoa (trong đó mắc nhất muối Mo hết 950.000đ rối). Muối Mo sử dung rất ít nên bạn hỏi bác Sâu chia lại cho vì bác tậu đến 3 chai lận Wink. Hóa chất rất dễ mua ở SG, khu vực đường Tô Hiến Thành bán hóa chất thí nghiệm rất nhiều, có dịp vi hành về SG mua một chuyến là xong ngay. Cân điện tử cũng bán tại cửa hàng hóa chất luôn, của TQ loại rẻ cũng khoảng 600,000đ. Không thể tính được bằng đó tiền thì pha được bao nhiêu dd cốt vì mỗi loại sử dụng nhiều ít khác nhau, Một lọ muối 500gr, có những muối cần 0,04gr cho 100lit thì bạn thấy pha được rất nhiều. Ngay tại thời điểm mua xong, mình tính giá thành 1lit dd cốt khoảng 20,000đ, không biết bây giờ mắc hơn bao nhiêu nhưng so ra vẫn sẻ hơn nhiều so với mua dung dịch từ mấy cửa hàng chuyên bán dung dịch thủy canh.. Một cái lợi nữa là có thể tùy ý thử pha cho phù hợp với từng giai đoạn phát triển của cây (ra lá, ra hoa, ra trái). Bạn thử xem sao nhé.
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.078 Giây.