[Diễn đàn] [Diễn đàn] > Rau Gia Đình > CÂU LẠC BỘ RAU GIA ĐÌNH
  Có bài mới Có bài mới Kênh RSS - Quảng Ninh - Quân - Nhật ký trồng rau
  Tìm kiếm trong diễn đàn   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng nhập Đăng nhập

Quảng Ninh - Quân - Nhật ký trồng rau

Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 7>
Tác giả
Nội dung
  Chủ đề  Tìm kiếm Chủ đề Tìm kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
trungquankl Xem từ trên xuống
Member
Member

Gia nhập: 02 Sep 2012
Địa chỉ: Quang Ninh
Status: Offline
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn trungquankl Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Chủ đề : Quảng Ninh - Quân - Nhật ký trồng rau
    Đã đăng: 04 Apr 2013 lúc 10:14pm
Sau vài tháng tìm hiểu website và trồng thổ canh, đến hôm nay mình cũng đã chuẩn bị đầy đủ dụng cụ dành cho trồng rau thủy canh cho gia đình.
Nhờ bác Sâu rau nhiệt tình chu đáo, nhờ thằng em rể năng nổ, mình đã sắm được một số đồ độc ở Sài gòn

Tổng hết 1.600.000đ
Gọi điện cho hientroc hỏi được màng nhà kính ở Pháp Vân, thế là lên đó làm 50m2, hết 900k.

Sau đó rẽ qua 55 Phùng Hưng tậu thêm những hóa chất còn lại.

Nhân đây cháu cảm ơn bác Thiều (sâu rau) rất nhiều, cảm ơn hientroc, cảm ơn cả thằng em rể mang hàng ra tận nơi.

05/04 
Ngày hôm nay bắt đầu ngâm hạt giống và chuẩn bị ươm hạt. Các loại hạt giống bao gồm:
Cà chua, dưa chuột, mướp hương, rau muống, xà lách
Sau đó ra siêu thị mua ít giọ nhựa để chuẩn bị gieo hạt khi hạt nứt nanh. (13.000đ/30 cái)
Cả ngày mình nghĩ mãi xem dùng cái gì để làm giá thể cho cây? Xơ dừa?, miếng mút trong tấm nệm? Bông loại xơ sợi to?
Và cuối cùng sự lựa chọn là bông và xỉ than tổ ong (Quảng Ninh thì than còn nhiều huống chi là xỉ than, hehe) Đỡ tốn tiền.

06/04
Bắt đầu pha dung dịch thủy canh
- Pha Fe-EDTA rất dễ và nhanh, không kết tủa. chỉ trong 5 phút
- Pha các dung dịch khác không vấn đề gì
Thời gian khoảng 1 tiếng do lần đầu pha

07/04
Sáng: ươm hạt giống đã nứt nanh vào giọ
Pha dung dịch thủy canh: 10 lít để tưới cho cây, PH ~6, PPM~508
(tiếp tục cập nhật)

Đã được chỉnh sửa bởi trungquankl - 07 Apr 2013 lúc 12:00pm
trungquankl
0983711582
Quay về đầu
hientroc Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 16 Apr 2012
Địa chỉ: Mù Cang Chải
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hientroc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 Apr 2013 lúc 10:28pm
Ko có chi. Mà bạn đã làm nhà chưa đã mua lưới rồi . Đến lúc thừa thiếu thì làm sao 
Lúc sinh ra bạn khóc - mọi người cười .
Hãy sống sao cho khi chết đi mọi người khóc - Bạn cười
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn trungquankl Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 Apr 2013 lúc 11:39pm
Từng viết bởi hientroc hientroc Đã được viết:

Ko có chi. Mà bạn đã làm nhà chưa đã mua lưới rồi . Đến lúc thừa thiếu thì làm sao 
Chưa có nhà nhưng mình mua thừa ra vì sẽ có nhiều việc với nó cậu ạ. Mình cùng tuổi đó
Mong sự chỉ giáo của người đi trước như Hiển nhé
trungquankl
0983711582
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hientroc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Apr 2013 lúc 2:25am
Uh . Thừa thì ko sao. , thiếu mới dở hơi thôi . Mình cũng mua gấp 2 để sau hỏng ko phải mất công . Nhưng chắc cũng phải vài năm . Giờ cất kho rồi .vụ hoá chất nếu cần thì đi xe khách xuống HP 1 chuyến tớ dẫn đi . Mua 1 lần xài mấy năm luôn mà giá cả cũng ổn lắm . Tơ mới kiếm đc nơi bán . Giá chỉ bằng 2/3 trc vẫn mua . Hihi
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hientroc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Apr 2013 lúc 2:27am
Mà ko bít sớm . Tớ vẫn thừa 2 cái bơm ở nhà vì giờ bỏ tc rồi nên vất xó 
Quay về đầu
mhuysilat Xem từ trên xuống
Member
Member
Ảnh đại diện

Gia nhập: 30 Jul 2010
Địa chỉ: TP Hồ Chí Minh
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn mhuysilat Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Apr 2013 lúc 3:08pm

Mà ko bít sớm . Tớ vẫn thừa 2 cái bơm ở nhà vì giờ bỏ tc rồi nên vất xó 

vất chi uổng vậy anh chế lại thành hệ thống tưới phun sương tự động (hay phân bón tự động )cung d c :)) 
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn trungquankl Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Apr 2013 lúc 10:06pm

Uh . Thừa thì ko sao. , thiếu mới dở hơi thôi . Mình cũng mua gấp 2 để sau hỏng ko phải mất công . Nhưng chắc cũng phải vài năm . Giờ cất kho rồi .vụ hoá chất nếu cần thì đi xe khách xuống HP 1 chuyến tớ dẫn đi . Mua 1 lần xài mấy năm luôn mà giá cả cũng ổn lắm . Tơ mới kiếm đc nơi bán . Giá chỉ bằng 2/3 trc vẫn mua . Hihi
OK, kiểu gì mình chẳng phải đến Hải Phòng giao lưu với anh em bên ấy
Cậu cứ cất 2 cái bơm đó nhé. chắc sắp tới tớ sẽ ôm đấy.
Hóa chất khi nào hết thì mình sẽ nhờ tới cậu
trungquankl
0983711582
Quay về đầu
Member
Member
Ảnh đại diện

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn hientroc Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 Apr 2013 lúc 11:04pm
nhưng có 1 việc là sao bạn mua hc vi lượng nhiều thế dùng đến bao giờ mới hết . mình đi xin mỗi thứ 10g mà dùng gần 1 năm nay đã hết đâu . vi lượng chỉ FeSO4 là dùng nhiều còn mấy loại khác ít lắm . MgSO4 - CaNO3 - KNO3 - KH2PO4  mình mua cả bao 25kg dùng dần 
Quay về đầu
Member
Member

Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn trungquankl Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Apr 2013 lúc 11:06am
@ hientroc: bác sâu rau bảo cứ mang ra, cô chú anh chị em nào ở gần có nhu cầu thì chia sẻ. hehe
Chính vì vậy nhân đây, cô chú anh chị em nào có nhu cầu vi lượng thì cứ nhắn cho mình nhé. Mình sẽ chia sẻ miễn phí.
Ai ở xa thì mình có thể gửi chỉ cần gửi tiền chuyển phát thôi.

Đã được chỉnh sửa bởi trungquankl - 07 Apr 2013 lúc 11:12am
trungquankl
0983711582
Quay về đầu
sâurau Xem từ trên xuống
Moderator
Moderator
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21 Feb 2009
Địa chỉ: qBthanh -TP.HCM
Tùy chọn đăng bài Tùy chọn đăng bài   Thanks (0) Thanks(0)   Trích dẫn sâurau Trích dẫn  Trả lời bài Trả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 Apr 2013 lúc 12:48pm
Diện tích Quân trồng rất lớn, qua HP nhờ Hiển dẫn đi mua HC công nghiệp dạng bao 25k sẽ rất rẻ, các cửa hàng nhỏ mua về chia lẻ họ bán gấp đôi, mặt bằng phải thuê thì giá gấp 3 giá mua nguyên bao. Để khỏi đọng vốn thì các mem thủy canh ở gần nhau sharenhau xài cho kinh tế. Trồng trọt thế nào nhớ up hình lên ACE nhảy vào chém cho mới mau lên tayBig smile
Không thịt, chưa chết. Hết rau là tèo! 0908201001.
Nguyễn Quang Thiều, STK 10224116364011 TECHCOMBANK chi nhánh Saigon
Quay về đầu
 Trả lời bài  Trả lời bài  Trang  123 7>
  Share Topic   

Di chuyển nhanh Những sự cho phép của diễn đàn Xem từ trên xuống

Forum Software by Web Wiz Forums® version 11.01
Copyright ©2001-2014 Web Wiz Ltd.

Trang này được hoàn thành trong 0.125 Giây.